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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1 Historia
NGOME SACCOS Ltd yenye nambari ya usajiri DSR 991ilisajiriwa tarehe 30

April, 2007 chini ya Sheria ya Ushirika Na 20 ya mwaka 2003 kama
ilivyorejewa na Sheria ya sasa ya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 na baadae
Sheria mpya ya huduma ndogo za Fedha Na 10 ya mwaka 2018 kama
ushirika wa fedha wenye ukomo wa dhima ili kutoa huduma za akiba na
mikopo kwa Wanachama wake. Wanachama wa NGOME SACCOS Ltd ni
Maafisa, Maaskari, Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara
ya Ulinzi na Jeshi la KujengaTaifa na wale walio hamia wizara nyingine
wakiwa wanachama Hai wa Ngome SACCOS.

Lengo la kuanzisha NGOME SACCOS Ltd ni kuhamasisha uwekaji akiba na
rasilimali fedha na kutoa huduma mbalimbali za kifedha kwa gharama
nafuu na kwa wakati mwafaka. Kwa kuzingatia dhana kuwa Wanachama
wa NGOME SACCOS Ltd ndiyo wateja wa huduma zinazotolewa, SACCOS
inahakikisha menejimenti thabiti ya rasilimali ili kuwapa wanachama faida
shinda ni katika uwekezaji wao ndani ya chama. Hii imewezesha Chama
kuwa na aina mbalimbali za huduma za akiba, amana na mikopo kwa

urahisi wa wanachama kuchagua.
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Ofisi za Chama zipo Mwenge Mlalakuwa Barabara ya Bagamoyo, mkabala
na Suma JKT.

1.2 Madhumuni ya kuwa na Sera hii

Madhumuni ya Sera hii ni kuwa muongozo wa kuwawezesha Wanachama
kumiliki Chama chao kwa kununua hisa na kujiwekea akiba katika mazao
mbalimbali yatolewayo Chamani.

SEHEMU YA PILI

HISA

2.1 Maana ya Hisa

Sheria ya Ushirika na. 6 ya mwaka 2013 kupitia kifungu cha 41 inatambua
uwepo wa Mwanachama (member) na Mteja (client), ikiwa mwanachama
ni yule aliyenunua hisa ndani ya chama wakati mteja ni yule anayetumia
huduma za akiba na amana ndani ya Chama.

Hisa ni uwekezaji wa msingi kabisa kwa Mwanachama. Hisa humfanya
mwanachama kuwa mmiliki halali wa SACCOS na kumuwezesha kupata
Magawio yanayotokana na faida za chama na magawio hayo yatalipwa
kulingana na idadi ya Hisa anazomiliki mwanachama.

2.2 Aina za Hisa
Kuna aina mbili za hisa ambazo mwanachama anaweza kuchangia ambazo
ni;

(i)  Hisa za lazima / Msingi.

(ii) Hisa za ziada / hiari.

Hisa za lazima ndiyo hisa za umiliki wa Chama, ni kiwango cha chini cha
hisa ambazo kila mwanachama anatakiwa kumiliki ndani ya Chama. Hadi
sasa hisa za msingi kwa NGOME SACCOS Ltd ni kumi (10) ambapo kila
moja inathamani ya Tsh 10,000/=.



Hisa za ziada ni zile ambazo mwanachama atachangia juu ya hisa za msingi

2.3 Ulipaji wa Hisa
Mwanachama wa NGOME SACCOS atatakiwa kulipia hisa zake zote kumi

(10) za msingi pale anapojiunga na Chama au kulipia kidogo kidogo ndani
ya miezi Sita.

2.4 Ukomo wa Hisa kwa Mwanachama
Mwanachama wa NGOME SACCOS hatoruhusiwa kumiliki zaidi ya 1/5 au
asilimia 20% ya hisa zote kwenye chama.

2.5 Kupunguza Hisa

Hisa za msingi haziwezi kupunguzwa wala kuchukuliwa hadi pale
mwanachama atakopokuwa ameacha uanachama ama katika tukio la kifo.
Kwa upande mwingine, hisa za hiari zinaweza kuchukuliwa ama
kupunguzwa. Endapo kiwango cha hisa za hiari kinachochukuliwa ni
kikubwa kuliko kiwango kilichowekwa katika Masharti ya Chama basi
Mwanachama atatakiwa kutoa notisi ya siku 14.

2.6 Taratibu za kuthibitishwa kuwa Mwanachama
Mwanachama mpya atajaza fomu ya maombi ya uanachama na kulipia hisa
zake za msingi kisha maombi yake yatajadiliwa na bodi katika moja ya
vikao vyake na maombi hayo yakipitishwa yatapelekwa pia katika Mkutano
Mkuu, baada ya maombi kupitishwa kwenye Mkutano Mkuu ndiyo
Mwanachama atakua amethibitishwa rasmi kwenye Chama.

2.7 Haki ya kupatiwa huduma

Mwanachama atakua na haki ya uanachama na sifa ya kupatiwa huduma
za Chama pale tu atakapokuwa amelipia hisa zake zote za msingi na kulipa
michango yake ya akiba ya kila mwezi. Haki za uanachama ni pamoja na
kualikwa kuhudhulia Mkutano Mkuu na kupatiwa huduma za mikopo.




2.9 Uhamishaji wa Hisa

Hisa za msingi haziwezi kuhamishika. Mwanachama anaruhusiwa
kuhamisha hisa zake za ziada kwenda kwenye akiba zake kama atataka
kujazia akiba kwa ajili ya kuongeza uwiano wake wa akiba na mkopo.

2.10 Hisa kuwa Dhamana ya Mkopo
Mwanachama anaweza kutumia hisa za hiari kama dhamana ya mkopo
isipokuwa Hisa za msingi haziwezi kutumika kama dhamana ya mkopo kwa

mujibu wa Sheria ya vyama vya Ushirika Na 6 ya Mwaka 2013 na kanuni
zake.

2.11 Cheti cha Hisa

Kila mwanachama anayemaliza kulipia hisa zake zote atapewa cheti cha
hisa kuthibitisha umiliki wake kwenye SACCOS. Cheti cha hisa kinaweza
kubadilishwa walau baada ya mwaka mmoja kutokana na ongezeko la

thamani za hisa alizonazo Mwanachama au mabadiliko yoyote yanayoweza
kujitokeza ndani ya Chama.

2.12 Hisa Kushikiliwa kama Mali katika mchakato wa Ufilisi
Kifungu cha 63 cha Sheria ya Ushirika na. 6 ya mwaka 2013 inakataza hisa
za mwanachama kushikiliwa (attachment) kama mali za mdaiwa wakati wa
mchakato wa ufilisi

2.13 Kuacha Uanachama

Endapo mwanachama ataacha uanachama kwa sababu yoyote ile Chama
hakitarudisha hisa za msingi kupitia kasma ya hisa za Chama isipokuwa
Chama kitamrejeshea hisa zake kupitia fedha zilizoko katika tengo Ia
kukombolea mafungu.

Endapo Chama hakina fedha za kutosha kwenye kasma ya tengo la
kukombolea mafungu, mwanachama ataruhusiwa kuuza hisa hizo kwa
mwanachama mwingine au kama Chama kitakua katika hali nzuri ya
ukwasi basi kitanunua hisa hizo ili kumpatia fedha mwanachama aliyeacha

uanachama na kuziuza kwa mwanachama mwingne mpya au
anayeendelea.



2.14 Mwanachama Sinzia

Chama kitachukulia mwanachama sinzia endapo hakuna muamala wowote
umefanyika ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. Pia chama kitachukulia
akaunti kuwa imeachwa baada ya miaka 5 bila kupokea mawasiliano
yoyote kimaandishi kutoka kwa mwanachama mwenyewe au mrithi wake,
fedha katika kasma hii zitatolewa na kuwekwa kwenye kasma maalum ya
tengo la Hisa zilizoachwa.

Endapo mwanachama au mrithi wake atajitokeza basi fedha hizo
zitarejeshwa baada ya kujiridhisha uhalali wa mrithi na kwa mujibu wa
taratibu na sheria.

SEHEMU YA TATU

AKIBA
3.1 Utangulizi

Akiba ni fedha anazochangia mwanachama ili kuwa na sifa ya kupata
huduma za mikopo.

3.2 Aina ya Akiba

NGOMESACCOS Ltd itakuwa na makundi makuu mawili(2) ya Akiba
(i)  Akiba ya lazima.
(ii)  Akiba ya hiyari.

Akiba ya lazima inamfanya mwanachama kuwa na sifa ya kupata huduma
ya mikopo na akiba hii haita cheza cheza kwa maana ya kutoka ama

kupungua kama inavyo elekezwa kwenye Masharti ya Chama. Akiba hii
itakuwa ni kiasi kisichopungua Tsh 50,000/= kwa mwezi.

Akiba ya hiyari ni akiba anayojiwekea mwanachama kwa malengo
mahususi na akiba hii inaweza kutolewa ama kupunguzwa muda wowote.
Kwa mwanachama anayetaka kujiunga na kupata huduma ya mkopo wa
Dharula atahitajika kulipa fedha taslim kwa ajili ya michango ya akiba ya
miezi mitatu.

Mwanachama asiyechangia akiba kwa kipindi cha miezi mitatu mfululizo
atahesabika kuwa ni Mwanachama asiye hai.
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3.3 Aina ya Mazao ya Akiba ya Hiyari

Mwanachama anaweza kuweka akiba yake ya hiyari katika moja ya mazao
yafuatayo:-
i. Akiba ya Malengo Maalum
ii. Akiba ya Wastaafu
iii.  Akiba ya Mshahara
Chama kitaendelea kubuni mazao mengine ya Akiba ili kuwahamasisha
wanachama waweze kuweka Akiba zaidi

3.4 Riba Juu ya Akiba

Kila mwaka NGOMESACCOS Ltd kupitia Mkutano Mkuu itaweka kiwango
cha riba juu ya akiba za wanachama ili kuwezesha ongezeko la thamani ya
akiba hizo. Kwa kuwa hii ni gharama ya kifedha kwenye Chama, itakuwa
inabadilika kila mwaka kutokana na mwelekeo wa makisio ya mapato na
matumizi pamoja na faida inayopatikana. Hata hivo, faida juu ya akiba
itakuwa ndani ya uwiano wa asilimia 3-17(3%-17%).

Kiasi hi kikitaingizwa moja kwa moja katika akaunti ya akiba ya
mwanachama baada ya kukatwa kodi ya zuio (Withholding Tax).

3.5 Kupunguza Akiba

Mwanachama anaweza kupunguza akiba yake kwa vigezo vifuatavyo;-
I.  Akiba iwe huru.

ii. Awe amechangia akiba kwa muda usiopungua miezi 36.

iil.  Apunguze > au asilimia 50% ya akiba huru.

iv.  Anaweza kupunguza akiba mara moja kila baada ya miaka 3.

v. Mwanachama ambaye akiba zake zimetokana na Mkopo
hataruhusiwa  kupunguza  Akiba ~mpaka mkopo  husika
utakapomalizika.



3.6 Kukoma Uanachama

Mwanachama akikoma kuwa mwanachama wa NGOME SACCOS Ltd
atatakiwa kuandika notisi na akiba zake atarejeshewa ndani ya siku 90
tokea kupokelewa kwa notisi hiyo na kutegemeana na hali ya Ukwasi wa
chama.

SEHEMU YA NNE

AMANA

4.1 Utangulizi
Amana ni fedha anayoiweka mwanachama kwa lengo la kujiwekea akiba

inayoweza kumsaidia badae. Amana ni fedha inaweza kuwekwa muda
wowote na kutolewa amakupunguzwa muda wowote.

4.2 Aina za Amana

Ili kuendesha Chama kibiashara, NGOME SACCOS Ltd inaweza kuongeza
zao lingine la amana ili kuwawezesha Wanachama kuweka na kuchukua
fedha kwa urahisi katika Chama chao, endapo Bodi itaona inafaa kuwa na
zao hilo. Yafuatayo ni makundi 2 makuu ya aina za amana ambazo ni;-

(i) Amana za Kawaida
(i)  Amana za Muda Maalum

Amana za kawaida ni fedha anayoiweka mwanachama muda wowote na
anaweza kuitoa muda wowote anapohitaji.

Kwa upande mwingine amana za muda maalum ni amana ambazo
Mwanachama anaingia makubaliano au mkataba na Chama kutoichukua
amana yake kwa muda uliokubaliwa kwa ahadi ya Chama kumlipa riba
ndani ya kipindi cha makubaliano. Viwango vya riba katika amana za muda
maalum vitatokana na hali ya biashara pamoja na viwango vya soko la
fedha.



4.3 Taratibu za Uwekaji Amana

Chama kitakuwa na fomu maalum kwa ajili ya Mwanachama kujaza na
kuweka amana. Kutakuwa na fomu tofauti za Amana za kawaida na amana
za muda maalum.

Kutokana na maendeleo ya TEHAMA mwanachama anaweza
kupokea/kutoa fedha zake za amana za kawaida kwa kutumia simu yake
ya kiganjani. Amana hiyo ikipokelewa itaingizwa kwenye reja kadi ya
mwanachama husika na stakabadhi kuandikwa.

4.5 Cheti cha Amana za Muda Maalum

Mwanachama aliyeweka amana ya muda maalum atapewa cheti
(certificate of deposit);cheti hicho kitakuwa na tarehe ya kuweka na
kuiva, jina la mwanachama, kiwango cha fedha zilizoweka, ribakodi ya
zuio, muda na saini ya Meneja.

4.6 Kuvunja Mkataba

Endapo mwanachama atavunja mkataba yaani anahitaji fedha zilizo
kwenye amana ya muda maalum kabla ya muda wa kuiva kufika
atarejeshewa pesa yake bila riba.

10



SEHEMU YA TANO

HITIMISHO
Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mraijis

Mwenyekiti Katibu







